29/03/24 - 00:58 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ค้างค่าปรับคดีครอบครองเพื่อจำหน่ายใบกระท่อม  (อ่าน 3984 ครั้ง)

aofalone

• Newbie
  • *
สวัสดีคับ ท่านทนายพร
ผมอยากทราบว่า เมื่อปี63ผมโดนจับใบกระท่อมมีไว้ครอบครองเพื่อจำหน่าย ศาลแขวงได้ปรับ5000 ผมจ่ายไป2500 เท่ากับค้างอยู่2500 ผมเลยขอศาลผ่อนผันที่เหลืออยู่ และศาลได้นัดให้ผมมาผ่อนจ่ายแต่ผมไม่ได้มาตามที่ศาลนัด เพราะอยู่ในช่วงโควิด ก็ยังไม่มีเงินไปจ่ายก็เลยไปได้ไปจ่าย จนเวลาผ่านไปไม่นานก็ได้มีคำสั่งให้ใบกระท่อมถูกกฏหมาย ผมก็เลยคิดว่าคดีของผมคงจบแล้ว พอเวลาผ่านไป2-3ปี เมื่อปี66ไม่นานมานี้ อยู่ไปบัญชีธนาคารก็เกิดมีปัญหาไม่สามารถโอนเงินหรือทำอะไรได้เลย เลยได้โทรไปสอบถามทางธนาคาร ธนาคารได้แจ้งผมว่าให้ไปติดต่อศาลแขวง เพราะศาลได้สั่งอายัดบัญชีผม ผมอยากทราบว่าผมต้องทำยังไงต่อไป และผมจะมีความผิดอะไรไหม และอายุความของผมกี่ปีคับ ขอบคุนคับท่านทนายพร

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ค้างค่าปรับคดีครอบครองเพื่อจำหน่ายใบกระท่อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 02:05:46 pm »
ศาลตัดสินและคดีสิ้นสุดแล้ว เหลือเพียงสภาพบังคับเท่านั้น

ดังนั้น ให้เขียนคำแถลงขอชำระเงินในส่วนที่เหลือแล้วนำไปยื่นต่อศาล โดยในคำแถลงนั้น ขอให้ศาลมีคำสั่งยกเลิกอายัดบัญชีของเราไปด้วย เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จสิ้นครับ ซึ่งขบวนการขั้นตอนนี้ใช้เวลาไม่นานครับ และศาลจะมีหนังสือส่งไปยังธนาคารเพื่อปลดการอายัดบัญชีเราต่อไป

ทนายพร.