28/03/24 - 17:10 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคดียาเสพติด (ยาเค )  (อ่าน 4681 ครั้ง)

plokoo

• Newbie
  • *
สอบถามคดียาเสพติด (ยาเค )
« เมื่อ: เมษายน 03, 2023, 05:01:36 pm »
สวัสดีครับคุณทนาย

มีเรื่องสอบถามเกี่ยวกับคดีความครับ

เรื่องมีอยู่ว่า น้องชายได้ทำการสั่งซื้อยาเค ไปจำนวน 1g และยาฟลูไนตราซีแพม จำนวน 1 แพง เพื่อทำการเสพ และออกมาจากจุดซื้อของโดยที่ ยังไม่ได้แกะดู  และโดนตำรวจจับ  ตำรวจพบของกลางเป็นจำนวน 5g และยาฟลูไนตราซีแพม จำนวน 3 แพง น้องชายได้ทำการขัดขืนเจ้าหน้าที่ตำรวจ แต่ก็ไม่สามารถขัดขื่นได้ สุดท้ายโดนจับกุม พบของกลางและสารเสพติดในตัว  ตำรวจแจ้งข้อหา  3ข้อหา ครอบครองเพื่อจำหน่าย ปริมาณ ยา 5.02g และ ยาฟลูไนตราซีแพม จำนวน 3 แพง , ขัดขืนเจ้าหน้าที่พนักงาน ,ทำลายทรัพสินย์เจ้าพนักงาน
ทางครอบครัวได้มีการลงบันทึกประจำวัน รับผิดชอบในส่วนข้อหาทำลายทรัพย์สินเจ้าพนักงาน  ผู้จับกุม ไม่เอาความเรื่องนี้ 
ได้นำตัวส่งศาล ใน 2ข้อหา ครอบครองเพื่อจำหน่าย  และ ขัดขืนเจ้าหน้าที่พนักงาน   
ทางผมได้ประกันตัวน้องชาย มา และรอ นัดรายงานตัวจากศาล     
ปล.น้องชายไม่เ้คยต้องคดีใด  ทำงานประจำและเรียนอยู่ครับ

อยากสอบทนาย
1.น้องจะมีโทษเยอะไหมครับ
2.มีสิทธิ์รอลงอาญาไหม
3.น้องชายพร้อมญาติ ได้นำหลักฐานในการสั่งซื้อในแชท (ในช่วงเวลาก่อนโดนจับ) และสลีปการโอนเงิน
 ไปให้สำนวนเพิ่ม ตรงนี้ประโยชน์ในชั้นศาลไหมครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามคดียาเสพติด (ยาเค )
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 02:25:01 pm »
ถามมาเกี่ยวกับยาเค และยาเสียสาว

เอาเป็นว่า ทนายตอบตามที่ถามเลยนะครับ

ถามมาว่า...
อยากสอบทนาย (คงหมายถึงสอบถามทนาย ;))
1.น้องจะมีโทษเยอะไหมครับ
ตอบ โทษเกี่ยวกับยาเค นี้ หากถูกฟ้องข้อหาเสพ มีความผิด ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน ๓ ปี และมีโทษปรับด้วย
หากเป็นกรณีครอบครอง ต้องระวางโทษจำคุก ๑-๕ ปี และมีโทษปรับด้วยเช่นกัน
แต่ถ้าเป็นผู้ผลิต นำเข้า ส่งออก ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ ๕-๒๐ ปี และปรับตั้งแต่ห้าแสนถึงสองล้านบาท

2.มีสิทธิ์รอลงอาญาไหม
ตอบ ปริมาณไม่เยอะ หากรับสารภาพ สำนึกผิด กระทำครั้งแรก และอยู่ในวัยเรียน ศาลมักให้โอกาสกลับตัวเป็นพลเมืองดี ครับ

3.น้องชายพร้อมญาติ ได้นำหลักฐานในการสั่งซื้อในแชท (ในช่วงเวลาก่อนโดนจับ) และสลีปการโอนเงิน
 ไปให้สำนวนเพิ่ม ตรงนี้ประโยชน์ในชั้นศาลไหมครับ
ตอบ - มีประโยชน์มากทีเดียวครับ หรือที่นักกฎหมายเรียกว่า ขอ ๑๐๐/๒ นั่นแหละ ถือเป็นเหตุในการลดอัตราโทษครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

plokoo

• Newbie
  • *
Re: สอบถามคดียาเสพติด (ยาเค )
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2023, 03:07:17 pm »
ขอบคุณมากครับ
ขออภัยที่พิมพ์ผิดครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2023, 10:42:33 am โดย plokoo »