27/04/24 - 22:00 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ขออณุญาติสอบถามคดีพยายามจำหน่ายยาเสพติดครับ  (อ่าน 3634 ครั้ง)

seiko2468

• Newbie
  • *
โดนจับโดยการถูกสายล่อชื้อยาบ้าจำนวน2เม็ด แต่ขณะถูกจับไม่มียาบ้าของกลาง แต่รับเงินจากสายมาแล้ว200บาท เพื่อจะไปชื้อยาบ้ามาอีกทีหนึ่ง  (คือแบบช่วยหาหน่อยแล้วจะแบ่งยาบ้าให้ประมาณนี้ครับ)โดนตั้งข้อหา1.พยามจำหน่าย2.ขับเสพ 3.มียาเสพติดไว้ครอบครองเพื่อเสพจำนวน1เม็ด. (กรณีที่3.นี้ ยาบ้า1เม็ดหลังจากถูกจับกุมแล้วค้นเจอในบ้านคับ) โดยผู้ต้องหาไม่เคยมีประวัติกระทำผิดและต้องโทษไดๆมาก่อน  กรณีที่2.และ3 พอจะรู้ข้อมูลบ้างแล้ว แต่กรณีที่1. พยายามจำหน่าย จะติดคุกมั้ยครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ขออณุญาติสอบถามคดีพยายามจำหน่ายยาเสพติดครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2023, 03:40:49 am »
ถามมาว่า...จะติดคุกมั๊ย...

อืมม....ทนายก็ไม่ใช่ศาลซะด้วย....ว้าวุ้นเลยทีนี้ ;)

เอาเป็นว่าจะติดหรือจะรอ ต้องดูแนวทางการต่อสู้เป็นหลักครับ  หากทำผิดจริงตามที่พนักงานตำรวจแจ้งข้อกล่าวหา และเป็นไปตามท่านอัยการยื่นฟ้อง หากเป็นการกระทำความผิดครั้งแรก เคยทำความดีต่อสังคม และมีความดีอยู่บ้าง หรือมีเหตุอันควรปราณีอื่นๆ เช่น ชี้ช่องให้ตำรวจขยายผลจับกุมผู้ค้ารายใหญ่ หากรับสารภาพ ก็มีโอกาสที่จะรอลงอาญาสูงอยู่ครับ

แต่ถ้าสู้คดีแล้วแพ้ ก็ติดแน่...ส่วนจะนานเท่าใด เป็นดุลพินิจของศาลที่จะพิจารณาปรับโทษกับพฤติการณ์ในการกระทำความผิดครับ

แต่หากกระทำความผิดซ้ำซาก กรณีนี้ ศาลมักจะไม่ปราณี และจะลงโทษจำคุกสถานเดียวล่ะครับ

ดังนั้น ที่ถามว่าจะติดมั๊ย...ก็อยู่ที่แนวทางในการต่อสู้คดีครับ

ขอให้โชคดี

ทนายพร.