21/09/24 - 07:48 am

ผู้เขียน หัวข้อ: คดีเสพยาเสพติดครั้งแรก+พกพาเครื่องกระสุนปืน2ลูก  (อ่าน 215 ครั้ง)

Podance17

• Newbie
  • *
ขออนุญาตสอบถามเพื่อนโดนจับเสพยาเสพติด และมีเครื่องกระสุนปืน2ลูก
ศาลปล่อยตัวชั่วคราว ให้ไปรายงานตัวตามที่ศาลนัด ตอนนี้ รายงานตัว5 ครั้งแล้ว ศาลนัดไปอีก อยากทราบว่า หาก ตำรวจฟ้อง แล้ว เพื่อนจะเป็นยังไงคะคือจะต้องติดคุกมั้ย เป็นโทษครั้งแรกไม่เคยมีประวัติต้องโทษใดๆมาก่อน

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: คดีเสพยาเสพติดครั้งแรก+พกพาเครื่องกระสุนปืน2ลูก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2024, 09:25:14 pm »
หากรับสารภาพ ไม่น่าจะติดนะครับ แต่หาก ๒ เม็ดที่ว่า เป็นข้อหา "จำหน่าย" ก็ไม่แน่เหมือนกันนะครับ ซึ่งเรื่องนี้เป็นดุลพินิจของศาลครับ
ทั้งนี้ ต้องทำคำให้การรับสารภาพดีๆ มีความดีความชอบอะไรก็บอกไป มีภาระต้องดูแลใครก็แถลงให้ศาลทราบ
อะไรประมาณนี้ ก็น่าจะรอดอยู่ครับ
ขอให้โชคดีครับ
ทนายพร.