19/04/24 - 07:27 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกจ้างแต่ออกจดหมายลาออกแทน ลูกจ้างจะเสียผลประโยชน์อย่างไร  (อ่าน 8379 ครั้ง)

ทอม

• Newbie
  • *
ผมทำงานที่นี่มานานและได้รับการบอกกล่าวเป็นคำพูดจากทั้งทางหัวหน้าและฝ่ายบุคคลว่าจะเลิกจ้างเนื่องจากไม่มีงานให้ทำ ทางบริษัทยินดีที่จะจ่ายชดเชยให้แต่ขอผ่อนชำระเป็ฯ 3 งวด (เดือน) ได้รับเช็คที่เดียว 3ใบแต่วันที่เป็น 3งวด (เดือน)ตามกฎหมายชดเชยเลิกจ้าง  ทางผมยินดีให้บริษัทผ่อนจ่ายเป็นเช็ค  แต่มีประเด็นนึงที่ผมไม่แน่ใจดังต่อไปนี้

1. คือทางบริษัทได้ออกจดหมายเป็นการลาออกก่อนเกษียญของพนักงานแทนการออกจดหมายเลิกจ้างแต่ในจดหมายระบุเงื่อนไขในการชดเชยจ่ายเงินตามที่ตกลงกัน   คำถามคือ
2.ถ้าในอนาคตบริษัทจ่ายเช็คเด้ง เราสามารถฟ้องร้องได้ไหมครับเรื่องเลิกจ้างและไม่จ่ายตามเงื่อนไข หรือฟ้องรอ้งอะไรจากเช็คเด้งได้บ้าง
3. ถ้าเรายืนกรานที่จะให้ออกจดหมายเลิกจ้างและบริษัทไม่ยินยอม เราจะทำอย่างไรต่อไปได้บ้างครับ เพราะมันจะยืดเยิ้อ
4. ถ้าไม่สามารถตกลงกันได้และมีการบอกเลิกจ้างเป็นคำพูด แต่ถ้าบริษัทเปลี่ยนใจให้เราทำงานต่อเพื่อยื้อเวลา  แต่เนื่องจากเราเสียความรู้สึกและได้สมัครงานไปที่อื่นแล้ว เรามีสิทธิประฏิเสธที่จะทำงานต่อและยืนกรานจุดเลิกจ้างที่เดิมได้หรือไม่ และฟ้องร้องบริษัทเรียกร้องค่าชดเชยเลิกจ้าง

ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
ทอม

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
1.ถ้าในอนาคตบริษัทจ่ายเช็คเด้ง เราสามารถฟ้องร้องได้ไหมครับเรื่องเลิกจ้างและไม่จ่ายตามเงื่อนไข หรือฟ้องรอ้งอะไรจากเช็คเด้งได้บ้าง

ตอบ กรณีเกี่ยวกับกับเช็คนั้นมีกฎหมายเฉพาะ นั้น คือ พระราชบัญญัติว่าด้วยความผิดอันเกิดจากการใช้เช็ค พ.ศ. 2534 ซึ่งการจ่ายเช็คเด้งหรือออกเช็คไม่มีเงินนั้นจะมีความผิดโทษทาอาญาคือจำคุกไม่เกิน 1 ปีครับ

2. ถ้าเรายืนกรานที่จะให้ออกจดหมายเลิกจ้างและบริษัทไม่ยินยอม เราจะทำอย่างไรต่อไปได้บ้างครับ เพราะมันจะยืดเยิ้อ

ตอบ โดยปกติหากนายจ้างจะเลิกจ้างก็จะต้องบอกกล่าวเป็นหนังสือและระบุเหตุแห่งการเลิกจ้างด้วย อย่างไรก็ตามหากหากนายจ้างไม่ยอมออกหนังสือมาให้ก็ไม่ต้องกังวลเพราะตามพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา 118 วรรคท้ายได้บัญญัติว่า “การเลิกจ้างตามมาตรานี้หมายความว่า การกระทําใดที่นายจ้างไม่ให้ลูกจ้างทํางานต่อไปและไม่จ่ายค่าจ้างให้ไม่ว่าจะเป็นเพราะเหตุสิ้นสุดสัญญาจ้างหรือเหตุอื่นใด และหมายความรวมถึงกรณีที่ลูกจ้างไม่ได้ทํางานและไม่ได้รับค่าจ้างเพราะเหตุที่นายจ้างไม่สามารถดําเนินกิจการ
ต่อไป” หมายความว่า ถ้าบริษัทบอกเราด้วยว่าไม่ต้องมาทำงานแล้วนะบริษัทขอเลิกจ้างคุณ อย่างนี้ก็ถือว่าเป็นการเลิกจ้างแล้ว

3. ถ้าไม่สามารถตกลงกันได้และมีการบอกเลิกจ้างเป็นคำพูด แต่ถ้าบริษัทเปลี่ยนใจให้เราทำงานต่อเพื่อยื้อเวลา  แต่เนื่องจากเราเสียความรู้สึกและได้สมัครงานไปที่อื่นแล้ว เรามีสิทธิประฏิเสธที่จะทำงานต่อและยืนกรานจุดเลิกจ้างที่เดิมได้หรือไม่ และฟ้องร้องบริษัทเรียกร้องค่าชดเชยเลิกจ้าง

ตอบ เมื่อมีการบอกเลิกสัญญาต่อกันแล้วก็มีผลสมบูรณ์ ถ้าบริษัทจะให้เราทำงานต่อไปเพื่อยื้อเวลา เราก็สามารถปฎิเสธได้ครับ ทั้งนี้ต้องมั่นใจว่าบริษัทได้บอกเลิกจ้างเราแล้วนะครับ

ทนายพร