23/04/24 - 15:50 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: โดนเลิกจ้าง ด้วยเหตุผลว่าแก่เกินไป  (อ่าน 5603 ครั้ง)

YimSyam

• Newbie
  • *
โดนเลิกจ้าง ด้วยเหตุผลว่าแก่เกินไป
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 10:07:28 pm »
โดนเลิกจ้าง ด้วยเหตุผลว่าแก่เกินไป คือแม่ของผมรับเหมาทำอาหารให้โรงเรียนแห่งหนึ่ง ในอ.กาญจนดิษฐ์ สฏ. ทำอยู่หลายเทอมแล้วครับ (สัญญาจ้างต่อเทอม) เทอมนี้ก็ทำอยู่เหมือมเดิมทำได้สัก20วันแล้วครับ แต่เมื่อวันพุธครูใหญ่เรียกพบแล้วบอกแม่ว่า พรุ่งนี้ไม่ต้องทำอาหารมาแล้วนะ แม่ก็ถามว่าทำไม คญ.บอกว่า แม่แก่เกินไป ไม่ว่องไวเหมือนเด็กๆ จะใหคนใหม่มาทำ แม่ก็ไม่ได้พูดอะไร ไม่ได้เซ็นต์อะไร พอตอนเช้าขับรถไปดู ก็มีคนอื่นมาทำแล้วจริงๆครับ (เป็นพรรคพวกของครูในโรงเรียน) ตอนนี้แม่เครียด และซึมมามาก

ผมอยากรู้ว่าเราจะทำยังไงได้บ้างครับ เพราะไปถามกรรมการโรงเรียน เค้าบอกว่าครูใหญ่เรียกประชุมแค่4คน (กรรมการมีทั้งหมด11คน) เรื่องที่ว่า ให้มาทำกับข้าวที่โรงเรียนแทนที่จะทำที่บ้าน แต่ก็ไม่ได้อนุมัติครับ   #รบกวนด้วยครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: โดนเลิกจ้าง ด้วยเหตุผลว่าแก่เกินไป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 01:51:59 pm »
ก่อนอื่นต่อพิจารณาสัญญาที่โรงเรียนทำไว้กับคุณแม่ของคุณก่อนว่าเป็นสัญญาอะไร ระหว่าง "จ้างทำของ" กับ "จ้างแรงงาน" เนื่องสัญญาทั้งสองประเภทนั้นจะมีข้อแนะนำที่แตกต่างกันครับ ซึ่งในชั้นนี้ไม่สามารถที่ให้ข้อแนะนำได้มากกว่านี้ครับ
อย่างไรก็ตาม เท่าที่อ่านคงไม่ใช่แค่เรื่องสัญญาหรอกนะครับ คงเป็นเรื่องของอิทธิพลและความพึงพอใจของผู้มีอำนาจมากกว่าครับ หากจะแก้ไขสถานการณ์ให้ดีขึ้น ก็คงต้องอาศัยกรรมการ มาช่วยไกล่เกลี่ยให้แล้วล่ะครับ...
ทนายพร

YimSyam

• Newbie
  • *
Re: โดนเลิกจ้าง ด้วยเหตุผลว่าแก่เกินไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 12:27:06 am »
สัญญาจ้างทำของครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:28:59 pm »
ก่อนอื่นต้องเข้าใจก่อนว่า "สัญญาจ้างทำของ" กับ "สัญญาจ้างแรงงาน" หมายความว่าอย่างไร
"จ้างทำของ" หมายความว่า  สัญญาซึ่งบุคคลหนึ่งเรียกว่า ผู้รับจ้าง ตกลงรับจะทำการสิ่งใดสิ่งหนึ่งจนสำเร็จ ให้แก่บุคคลอีกคนหนึ่งเรียกว่า ผู้ว่าจ้าง และผู้ว่าจ้างตกลงจะให้สินจ้างเพื่อผลสำเร็จแห่งการที่ทำนั้น
ส่วน "สัญญาจ้างแรงงาน" หมายความว่า ญญาซึ่งบุคคลคนหนึ่งที่เรียกว่า ลูกจ้าง ตกลงจะทำงานให้แก่ บุคคลอีกคนหนึ่งที่เรียกว่า นายจ้าง และ นายจ้างตกลงจะให้สินจ้างแก่ลูกจ้างตลอดเวลาที่ทำงานให้
ดังนั้นถ้าเป็นสัญญา "จ้างทำของ" ก็ดูจะเรียกร้องยากแล้วล่ะครับ เพราะเป็นเรื่องของความสมัครใจในการทำสัญญาของทั้งสองฝ่ายครับ
ทนายพร