20/04/24 - 02:03 am

ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกจ้างเหมือนจะเริ่มไม่ยุติธรรม  (อ่าน 5120 ครั้ง)

jane

• Newbie
  • *
เลิกจ้างเหมือนจะเริ่มไม่ยุติธรรม
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 02:57:28 pm »
สวัสดีคะ

รบกวนสอบถามค่ะ ทำงานมาครบ 6 เดือน เริ่มมีข้อกลาวหาว่าทำงานไม่ดี ให้บริษัทเสียหาย (ชื่อเสียง) ไม่ใช่ตัวเงิน  หากเงินเดือน และ มีค่าน้ำมันต่างหาก โดยที่ไม่ต้องมีใบเสร็จมา คือ จ่ายให้ทุกเดือนเพิ่มอีก  4000 จากเงินเดือน และ หากจ่ายเงินเดือนทุกวันที่ 28 คำถาม
1. บอกเลิกจ้างก่อนวันที่ 28 ได้คาชดเชย 1 เดือน รวมค่าน้ำมันอีก 4000 + ค่าตกใจอีก 1 เดือน แต่ไม่มีค่าน้ำมันแล้วใช่หรือไม่คะ
2. หากเลิกจ้างหลังเงินเดือนออก ได้เหมือนข้อ 1 แต่ค่าตกใจจะเป็น 2 เดือน ไม่รวมค่าน้ำมัน ใช่หรือไม่คะ
3. ค่าตกใจ ต้องโดนนายจ้างหักภาษี ใชหรือไม่คะ
4. หากบอกเลิกจ้างกลางเดือนแล้วให้ออกทันที ได้ค่าจ้างถึงสิ้นเดือน พร้อมค่าน้ำมัน + ค่าตกใจอีก 2 เดือน ใช่หรือเปล่าคะ

รบกวนช่วยเหลือด้วยค่ะ เพราะตอนนี้สับสนกับวิธีมาก ๆ ค่ะ ขอบคุณมากนะคะ หวังว่าคำตอบคงมาทันเวลาก่อนโดนบุคคลเรียกไปคุยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เลิกจ้างเหมือนจะเริ่มไม่ยุติธรรม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 01:31:44 pm »
ตอบตามคำถามเลยนะครับ
1.   ตอบ ถ้าค่าน้ำมันเหมาจ่ายโดยไม่ต้องมีใบเสร็จมาเบิก ค่าน้ำมันดังกล่าวถือว่าเป็นค่าจ้าง เมื่อเป็นค่าจ้างต้องนำมาคำนวณค่าชดเชยด้วยครับ ดังนั้น หากลูกจ้างถูกเลิกจ้างในวันที่ 28 ก็จะได้รับค่าชดเชยเท่ากับค่าจ้าง(เงินเดือน+ค่าน้ำมัน) 1 เดือน และค่าสินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้าอีก 1 เดือน(กฎหมายใช้คำว่า 1 งวดของค่าจ้าง)

2.   ตอบ เกือบถูกครับ  ต้องรวมค่าน้ำมันด้วย

3.   ตอบ สินจ้างแทนการบอกกล่าวล่วงหน้า ไม่เป็นเงินได้ตาม พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน อันจะเข้าข้อยกเว้นไม่ต้องเสียภาษี แต่จะเข้าลักษณะเป็นเงินได้พึงประเมินตามมาตรา 40(1) แห่ง ประมวลรัษฎากร ต้องนำไปรวมคำนวณเสียภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ตามมาตรา 48(1) แห่งประมวลรัษฎากร โดยให้นำ ภาษีหัก ณ ที่จ่ายที่บริษัทฯ ได้หักและนำส่งไว้ไป ดังนั้น จึงต้องเสียภาษีเฉพาะค่าตกใจ ถูกต้องแล้วครับ

4.   ตอบ ได้ค่าจ้างเท่ากับวันที่ทำงานมา + ค่ำน้ำมัน+ค่าตกใจเดือนครึ่ง

หวังว่าคำตอบคงจะทันเวลานะครับ
ทนายพร