29/03/24 - 15:12 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโดนโกงค่าแรง งานเหมา  (อ่าน 23760 ครั้ง)

actions

• Newbie
  • *
ผมโดนโกงค่าแรง งานเหมา
« เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 01:19:08 am »
สวัสดีครับทนายพร ผมขอปรึกษาด้วยเรื่อง
ผมไปรับงานเหมา เดินสายเมนไฟ เดินสวิต เดินโคมไฟ  และ ทาสีพื้นร้าน ปูพื้นห้องในร้านใหม่ ซึ้งผมก็ทำงานจนเสร็จสามารถเปิดร้านได้แล้ว มีลูกค้าแล้ว แต่ผมยังไม่ได้เงิน พอทวงถามก็เงียบ โดยที่ผมคุยตกลงทำคือทั้งหมดเหมาค่าแรง 80000 บาท งานนี้ยากพอสมควร ผมสามารถฟ้องร้องได้ไหม หลักฐาน ก่อนทำ ระหว่างทำ และเสร็จงานผมมีหมดครับเพราะผมถ่ายรูปลงเฟสบุ๊คตลอดเพื่อโชว์ให้เพื่อนๆผมเห็น ผมสามารถนำมาประกอบการฟ้องได้หรือไม่ครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ผมโดนโกงค่าแรง งานเหมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 06, 2015, 09:38:19 pm »
ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจในเรื่อง “สัญญา” ก่อนว่าโดยทั่วๆไปมีสัญญาเกี่ยวกับการใช้แรงงานนั้นมีอยู่ 2 ประเภท นั้นก็คือ “สัญญาจ้างแรงงาน” กับ “สัญญาจ้างทำของ” ซึ่งทั้งสองประเภทนี้มีรายละเอียดที่แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง ซึ่งจะขอสรุปง่ายๆสั้นๆให้ได้เข้าใจดังนี้คือ

1.สัญญาจ้างแรงงาน คือ สัญญาซึ่งบุคคลคนหนึ่งที่เรียกว่า ลูกจ้าง ตกลงจะทำงานให้แก่ บุคคลอีกคนหนึ่งที่เรียกว่า นายจ้าง และ นายจ้างตกลงจะให้สินจ้างแก่ลูกจ้างตลอดเวลาที่ทำงานให้ โดยมีสาระสำคัญคือ มุ่งเน้นแรงงานที่ลูกจ้างทำ นายจ้างมีอำนาจควบคุมบังคับบัญชาลูกจ้าง ลูกจ้างมีสิทธิรับเงินค่าจ้าง แม้งานยังไม่สำเร็จ นายจ้างจะต้องร่วมรับผิดกับลูกจ้าง กรณีลูกจ้างละเมิดต่อบุคคลอื่นในทางการที่จ้าง ลูกจ้างใช้เครื่องมือ  ฝีมือ ความคิด ตามคำสั่งของนายจ้าง จ้างแรงงานมีกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ กับกฎหมายคุ้มครองแรงงาน กฎหมายแรงงานสัมพันธ์ กฎหมายเงินทดแทน และกฎหมายประกันสังคม เข้ามาเกี่ยวข้อง เป็นสวัสดิการและคุ้มครองให้ด้วย และเมื่อมีข้อพิพาท สามารถฟ้องคดีที่ศาลแรงงานซึ่งเป็นศาลชำนัญพิเศษเท่านั้น

2 สัญญาจ้างทำของ คือ คือ สัญญาซึ่งบุคคลหนึ่งเรียกว่า ผู้รับจ้าง ตกลงรับจะทำการสิ่งใดสิ่งหนึ่งจนสำเร็จ ให้แก่บุคคลอีกคนหนึ่งเรียกว่า ผู้ว่าจ้าง และผู้ว่าจ้างตกลงจะให้สินจ้างเพื่อผลสำเร็จแห่งการที่ทำนั้น โดยมีสาระสำคัญคือ มุ่งเน้นที่ผลสำเร็จของงาน ผู้ว่าจ้างไม่มีอำนาจควบคุมผู้รับจ้าง ผู้รับจ้างใช้เครื่องมือ  ฝีมือ ความคิด ของตนเอง ผู้ว่าจ้างไม่ต้องร่วมรับผิดกับผู้รับจ้าง กรณีผู้รับจ้างละเมิดต่อบุคคลอื่นในระหว่างทำงานที่ว่าจ้าง จ้างทำของมีเพียงกฎหมายแพ่งและพาณิชย์บังคับคู่สัญญา ไม่มีกฎหมายคุ้มครองแรงงานและไม่มีสวัสดิการให้ เมื่อมีข้อพิพาท ให้ฟ้องคดีที่ศาลที่มีอำนาจพิจารณาคดีแพ่งและพาณิชย์ (ได้แก่ศาลแพ่ง / ศาลจังหวัด / ศาลแขวง แล้วแต่กรณี)

เมื่อพิจารณาจากรายละเอียดที่เล่ามานั้น น่าจะเป็นสัญญาจ้างทำของ โดยมีการว่าจ้างให้ไปเดินสายเมนไฟ เดินสวิตช์ไฟ เดินโคมไฟ  และ ทาสีพื้นร้าน ปูพื้นห้องในร้าน เมื่องานเสร็จผู้ว่าจ้างไม่ยอมจ่ายเงินค่าจ้างให้ตามสัญญา ดังนี้ จึงเป็นการผิดสัญญาในทางแพ่ง

คุณสามารถฟ้องต่อศาล(ศาลแขวง)เพื่อบังคับให้ผู้ว่าจ้างจ่ายค่าจ้างและดอกเบี้ยผิดนัดให้กับคุณได้ครับ ซึ่งเรื่องราวไม่ได้ซับซ้อนอะไร และข้อแนะนำในเบื้องต้นนั้น ขอให้คุณทำ “หนังสือบอกกล่าวให้ชำระหนี้” เสียก่อน เผื่อว่าผู้ว่าจ้างได้รับหนังสือแล้วจะสำนึกและรู้สึกตัวก็อาจจะนำเงินมาชำระให้คุณโดยไม่ต้องฟ้องศาลก็ได้นะครับ...

ทนายพร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2015, 10:41:35 pm โดย ทนายพร »

Miewtwocoz

• Newbie
  • *
Re: ผมโดนโกงค่าแรง งานเหมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 11:16:07 am »
แบบนี้แย่เลยนะครับโดนโกงเนี่ย ลองแจ้งความดูนะครับผม