28/03/24 - 16:19 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องแรงงาน  (อ่าน 5293 ครั้ง)

bunlaiman

• Newbie
  • *
ปรึกษาเรื่องแรงงาน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2015, 02:06:12 pm »
สวัสดีครับ ผมชื่อ ณรงค์ศักดิ์ ปาทน
ผมมีข้อสงสัยด้านแรงงานอยากให้ช่วยครับ
1. บริษัทที่ผมทำงานอยู่มีหนังสื่อแจ้งมา ว่า
   - จะย้ายที่ทำงานไปอยุ่ที่อื่น ประมาณต้นปี 2559 โดยยังไม่ระบุสถานที่ ถ้าผมไม่ตามไป จะได้ค่าชดเชยไหมครับ
2. มีหนังสือแจ้งมาว่าจะลดเงินเดือน 15 เปอร์เซ็น แต่ลดเวลาทำงานลงด้วยนะครับ เวลาเข้าทำงานเดิม 8.30 เลิก 17.30 เวลาเข้างานใหม่ 9.30 เลิก 16.30 โดยการลดเงินเดือน ผู้บริหารบอกว่าเศรษฐกิจไม่ดี ถ้าผมไม่ยอมรับการลดเงินเดือนได้ไหมครับ

ผมเลยจะสอบถามว่าผมจะทำอะไรได้บ้างครับ ถ้าไม่ทำตามหนังสือแจ้ง ทั้งหมด โดยผมอยากได้ค่าชดเชยเพื่อจะไปทำกิจการอื่น เพราะไม่อยากทำงานที่นี่แล้ว

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ปรึกษาเรื่องแรงงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2015, 10:10:59 am »
ทนายต้องขออภัยด้วยนะครับ ที่ตอบช้า เนื่องจากมีภารกิจที่ศาลแรงงาน และให้คำปรึกษาที่สำนักงานทุกวัน เมื่ออ่านจากปัญหาแล้วดูเหมือนว่าสถานการณ์ของบริษัทอยู่ในสภาพไม่ค่อยจะมั่นคงซักเท่าใหร่ อีกทั้งยังสร้างความอึดอัดให้กับลูกจ้างในความมั่นคงในการทำงานอีก ก็ขอให้ตั้งสติให้ดีทั้งนายจ้างและลูกจ้างนะครับ เพราะเรื่องแรงงานมีกฎหมายหลายฉบับควบคุม คุ้มครองอยู่

อย่างไรก็ตามเมื่อถามมา เราก็จะตอบไปตามคำถามเลยนะครับ

ข้อ 1. กรณีที่สถานประกอบกิจการย้ายไปอยู่ที่อื่นและลูกจ้างไม่ประสงค์จะติดตามไปทำงานด้วย มีการบัญญัติไว้ในพระราชบัญญัติคุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 มาตรา 120 ไว้ว่า “ในกรณีที่นายจ้างจะย้ายสถานประกอบกิจการไปตั้ง ณ สถานที่อื่นอันมีผลกระทบสําคัญต่อการดํารงชีวิตตามปกติของลูกจ้างหรือครอบครัว

นายจ้างต้องแจ้งให้ลูกจ้างทราบล่วงหน้าไม่น้อยกว่าสามสิบวันก่อนวันย้ายสถานประกอบกิจการ ในการนี้ถ้าลูกจ้างไม่ประสงค์จะไปทํางานด้วยให้ลูกจ้างมีสิทธิบอกเลิกสัญญาจ้างได้ภายในสามสิบวันนับแต่วันที่ได้รับแจ้งจากนายจ้างหรือวันที่นายจ้างย้ายสถานประกอบกิจการ แล้วแต่กรณี

โดยลูกจ้างมีสิทธิได้รับค่าชดเชยพิเศษไม่น้อยกว่าอัตราค่าชดเชยที่ลูกจ้างพึงมีสิทธิได้รับตามมาตรา 118 (ตามอายุงาน)

ดังนั้น เมื่อการย้ายสถานประกอบกิจการดังกล่าวส่งผลกระทบสําคัญต่อการดํารงชีวิตตามปกติของลูกจ้างหรือครอบครัว คุณก็สามารถแจ้งบริษัทไปว่าไม่ประสงค์จะตามไปทำงานที่ใหม่แล้ว และให้บริษัทจ่ายค่าชดเชยให้กับเราครับ

ข้อ 2. การที่นายจ้างลดค่าจ้างของเราลง และการปรับเปลี่ยนเวลาทำงาน ถือเป็นการเปลี่ยนแปลงสภาพการจ้างที่ไม่เป็นคุณต่อลูกจ้าง

หากลูกจ้างไม่ยินยอม ย้ำนะครับว่าลูกจ้างไม่ยินยอม นายจ้างจะเปลี่ยนแปลงโดยพละการไม่ได้ ต้องผ่านขั้นตอนการเจรจากับลูกจ้างให้เรียบร้อยก่อน และหากลูกจ้างยินยอมให้ลดค่าจ้างหรือปรับเปลี่ยนเวลาทำงานก็บังคับได้ตามที่ตกลงกัน

คำถามที่สำคัญคือ คุณจะรับแรงกดดันไหวหรือไม่หากคำตอบของคุณคือ “ไม่ยินยอม” ซึ่งจะส่งผลให้ความมั่นคงในการทำงานของคุณหายไป หรือหากนายจ้างไม่มีใจเป็นธรรมก็อาจจะกลั่นแกล้งคุณได้ ดังนั้นจึงต้องวิเคราะห์สถานให้ดีนะครับ แต่ในข้อกฎหมาย นายจ้างจะลดค่าจ้างหรือปรับเปลี่ยนเวลาทำงานโดยที่ลูกจ้างไม่ยินยอมไม่ได้ครับ

หวังว่าคำตอบคงจะให้ความกระจ่างได้นะครับ หรือยังมีปัญหาสงสัยก็สามารถโทรสอบถามได้ในวันและเวลาราชการนะครับ

ทนายพร

bunlaiman

• Newbie
  • *
Re: ปรึกษาเรื่องแรงงาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2015, 03:37:35 pm »
ขอบคุุณครับ คุณทนาย