19/04/24 - 16:52 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ค้ำประกันเงินกู้สหกรณ์ออมทรัพย์ให้เพื่อน แต่ไม่มาส่งชำระ 2 งวดแล้ว ต้องทำอย่างไร  (อ่าน 14073 ครั้ง)

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
เรียน ท่านพรนารายณ์และเพื่อน ที่เคารพค่ะ

พอดีหนูหาข้อมูลได้จากเวปของท่าน เรื่องเข้าใจกฎหมายค้ำประกันฉบับใหม่ หรือ พ.ร.บ.แก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ (ฉบับที่20) พ.ศ. 2557 เลยมีข้อสงสัยที่อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมค่ะ

1. กฎหมายที่ออกมานี้มีผลคุมครองผู้ค้ำประกันย้อนหลังไหมคะ

2. กฎหมายที่ออกมานี้รวมถึงผู้ค้ำประกันเงินกู้ของสหกรณ์ออมทรัพย์หรือไม่คะ

คือหนูค้ำประกันเงินกู้สหกรณ์ออมทรัพย์ให้เพื่อนไว้ค่ะ แต่เค้าไม่มาส่งชำระแล้ว 2 งวด หนูเลยอยากทราบข้อมูลว่ากฎหมายนี้คุ้มครองผู้ค้ำแบบไหนบ้างและรบกวนปรึกษาว่าในกรณีอย่างนี้หนูจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ

ขอรบกวนด้วยนะคะ พอดีหนูกังวลมากค่ะ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้านะคะ หวังว่าจะได้รับความกรุณาค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ

ศุภร  ล.

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
สวัสดีครับ คุณศุภร ล.

ตอบตามคำถามเลยนะครับ

1.พระราชบัญญัติแก้ไขเพิ่มเติมประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ (ฉบับที่ 20) พ.ศ. 2557 หรือ กฎหมายค้ำประกันฉบับใหม่นั้น ไม่มีผลย้อนหลัง โดยจะมีผลสำหรับผู้ที่ไปค้ำประกันตั้งแต่วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2558 เป็นต้นไปครับ ดังนั้น ใครที่ค้ำประกันมาก่อนจะไม่ได้รับประโยชน์จาก กฎหมายฉบับนี้ครับ

2.รวมการค้ำประกันเงินกู้ของสหกรณ์ด้วยครับ

3. ปัญหาคือไปค้ำประกันเงินกู้สหกรณ์ฯไว้ แล้วผู้กู้ไม่ชำระหนี้ อย่างแรกให้ตรวจสอบก่อนว่า สหกรณ์ฯแห่งนั้น ได้ทำประกันเงินกู้หรือไม่? (บางสหกรณ์ที่ใหญ่ๆและมีหนี้สูญเยอะจะทำประกันประเภทนี้ไว้ ซึ่งจะเป็นผลดีต่อผู้ค่ำประกันไม่ต้องชดใช้หนี้แทนผู้ก็แต่บริษัทประกันจะจ่ายหนี้ทั้งหมดให้แทน) แต่ถ้าไม่มี อาจจะต้องพิจารณาดูว่าผู้กู้มีทรัพย์สินอะไรบ้างเพื่อที่จะให้เจ้าหนี้ไปบังคับเอากับทรัพย์ของผู้กู้นำออกขายทอดตลาดนำเงินมาชำระหนี้แทน

แต่อย่างไรก็ตาม เมื่อเราชำระหนี้แทนให้แก่ผู้กู้แล้ว ตามกฎหมายเราก็มีสิทธิที่จะติดตามเอาเงินที่เราได้ชำระแทนคืนมาภาษากฎหมายเค้าเรียกว่า "รับช่วงสิทธิ" หรือ "สิทธิไล่เบี้ย" โดยยื่นคำฟ้องต่อศาลให้มีคำพิพากษาให้ผู้กู้หาเงินมาชำระหนี้ให้กับเรา หรือถ้าไม่ชำระก็ยื่นคำร้องตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดี ยึดทรัพย์นำออกขายทอดตลาดต่อไปครับ

อนึ่ง..หากสหกรณ์ยื่นฟ้องก็ให้ไปศาลตามหมายศาลเรียกนะครับ มิเช่นนั้น ท่านจะเสียสิทธิในทางกฎหมายหลายอย่างและท่านจะเเพ้คดีแบบไม่ได้ต่อสู้ ซึ่งกรณีเป็นผู้ค้ำประกันศาลจะให้ความปราณีเป็นพิเศษนะครับ

ยังไม่ต้องกังวลไปนะครับ หากมีปัญหาอะไรก็ถามมาได้ครับ

ทนายพร