28/04/24 - 03:09 am

ผู้เขียน หัวข้อ: ลาออก  (อ่าน 4017 ครั้ง)

ksaploy

• Newbie
  • *
ลาออก
« เมื่อ: มีนาคม 14, 2016, 02:59:18 pm »
รบกวนทนายพรด้วยค่ะ

ลาออกจากบริษัท ยื่นใบลาออกวันที่ 1 มีนาคม มีผลถึงวันที่ 15 มีนาคม ทางบุคคลแจ้งว่าจะจ่ายเงินเดือนให้แค่ 7 วัน อีก 8 วันหักเป็นค่าชดเชย ที่ไม่แจ้งลาออกล่วงหน้าตามสัญญาจ้างงาน 30 วัน บ.ที่จะจ่ายเงินเป็นบ.แม่ ดิฉันทำงานที่บ.ลูกค้า บ.แม่เป็นบ.ต่างชาติ รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไร

ขอบคุณมากค่ะ

สิริรัตน์

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: ลาออก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2016, 10:37:55 pm »
คุณสิริรัตน์ถามมา ทนายก็ตอบไป ตามนี้เลยครับ
๑.บริษัทจะหักค่าจ้างจำนวน 8 วันเป็นค่าชดเชย( ค่าชดเชยอะไรอ่ะ..ทนายงง...อ๋อ..น่าจะเป็นค่าเสียหายที่ออกก่อนกำหนดมั๊งงงงง) บริษัทำทำได้ป่าว?

ตอบแบบ "ฟันธง"เลยว่า บริษัททำไม่ได้และบริษัทต้องจ่ายเงินค่าจ้างเท่ากับวันทำงานถึงวันสุดท้าย ในที่นี้ บริษัทต้องจ่ายค่าจ้างให้คุณสิริรัตน์ จำนวน 15 วันครับ และบริษัทไม่มีสิทธิที่จะหักเป็นค่าชดเชยและไม่มีกฎหมายกำหนดให้นายจ้างสามารถที่จะหักค่าจ้างได้ นอกจากการหักตามมาตรา 76 แห่ง พ.ร.บ.คุ้มครองแรงงาน พ.ศ.2541 ครับ
ส่วนการลาออกโดยไมได้แจ้งล่วงหน้าหรือแจ้งไม่ครบตามที่กำหนดไว้ในข้อบังคับเกี่ยวกับการทำงาน หากทำให้นายจ้างได้รับความเสียหาย นายจ้างจึงมีสิทธิฟ้องเรียกค่าเสียหายจากการผิดสัญญาหรือผิดระเบียบดังกล่าวได้ครับ แต่จะได้รับค่าเสียหายมากน้อยเพียงใดหรือไม่  ขึ้นอยู่กับพยานหลักฐานและความเสียหายที่เกิดขึ้นจริงซึ่งศาลจะเป็นผู้กำหนดครับ

ส่วนข้อแนะนำก็คือ ไม่ต้องไปกังวลอะไร และบอกให้บริษัทจ่ายเงินค่าจ้างให้กับเราที่หักเราไป 8 วันมาซะดีๆ แต่ทั้งนี้ต้องพิจารณาก่อนว่า ที่เราลาออกก่อนกำหนดนั้น ทำให้นายจ้างได้รับความเสียหายหรือเปล่า หากเสียพิจารณาแล้วเห็นว่าเสียหายก็ “นิ่งๆไว้ครับ” ไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ในที่ทำงานแห่งใหม่เพื่อความท้าทายใหม่ๆดีกว่าครับ

ทนายพร