28/04/24 - 05:22 am

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคดียาเสพติด ด่วนมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะ  (อ่าน 5102 ครั้ง)

panadda1502

• Newbie
  • *
วันนี้แฟนถูกจับยาบ้า9เม็ด  และมีคดี พ.ร.บ เสพ เมื่อปี2557
ไม่ได้ไปรายงานตัวเลย

(และที่คุณทนายพรเคยเจอคดีแบบนี้ส่วนมากการตัดสินเปนไปแบบไหน)

อยากทราบว่าศาลจะตัดสินโทษยังไงจะประกันตัวได้ไหมค่ะ
ช่วยตอบด้วยนะค่ะ  เหลือเวลาอีกวันเดียวจะหาตังประกันค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: สอบถามคดียาเสพติด ด่วนมากค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2016, 10:48:08 am »
ก็น่าเห็นใจคนที่อยู่ข้างหลังนะครับในเรื่องแบบนี้ และไม่รู้ว่าจะตอบได้ทันหรือเปล่า เพราะตัวทนายเองก็มีภารกิจมากแต่ก็จะหาเวลามาตอบคำถามด้วยตัวเองในทุกคำถามครับ

และจากคำถามที่ถามว่า “อยากทราบว่าศาลจะตัดสินโทษยังไงจะประกันตัวได้ไหมค่ะ?”

กรณีอย่างนี้ ถ้าให้ทนายตอบก็คงตอบอย่างชัดแจ้งไม่ได้ เนื่องจากทนายไม่ใช่ผู้พิพากษาเจ้าของสำนวนครับ แต่พอจะคาดเดาได้ว่า ถ้าถูกจับอีกข้อหา “เสพ” อย่างเดียว ศาลอาจจะปราณี รอการลงโทษไว้ แต่ถ้า เป็น “มียาบ้าไว้ครอบครองเพื่อจำหน่วย และจำหน่าย (แบบมีสายสืบมาล่อซื้ออะไรประมาณนี้) อันนี้โทษหนักอยู่เหมือนกันนะครับ

และปัญหาของคุณอีกอย่าง คือ ไม่ไปรายงานตัว..ศาลจะถามว่าทำไมไม่ไป...ท่านก็ต้องเตรียมคำตอบไปด้วยนะครับ แต่ก็ขอให้ฟังแล้วน่าเชื่อว่ามีเหตุผลที่ดีที่ไม่ไปรายงานตัวต่อพนักงานคุมประพฤติ แต่ถ้า ไม่มีเหตุผลเพียงพอ ศาลนับโทษต่อแน่ครับ

ส่วนเรื่องการขอประกันตัวนั้น โดยปกติ การประกันตัว เป็น “สิทธิ” ของผู้ต้องหาที่จะได้รับการประกันตัวเพื่อต่อสู้คดี ซึ่งการจะอนุญาตให้ประกันหรือไม่อยู่ในดุลพินิจของศาลครับ แต่ถ้าศาลไม่อนุญาต คงต้องหาทนายความช่วยเขียนคำร้องขอประกันตัวแล้วนำไปยื่นใหม่ก็ได้ครับ

ทนายพร