28/04/24 - 14:21 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจะสารภาพรับหรือปฏิเสธดีครับ  (อ่าน 3838 ครั้ง)

peaks

• Newbie
  • *
เรื่องจะสารภาพรับหรือปฏิเสธดีครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 02:45:29 pm »
ลูกชายถูกจับคดียาเสพติดเรื่องมีอยู่ว่า เจ้าของงานโทรศัพท์ให้ไปดูของว่ามีหรือไม่ พอลูกชายไปหยิบห่อขึ้นดู จึงถูกตำรวจจับกุม(ลูกไม่ได้เสพหรือจำหน่าย)เพียงแค่เป็นลูกมือเค้า เค้าจึงโยงไปถึงคนโทรไปหาซึ่งก็ถูกจับได้ เจ้าของงานรับสารภาพในชั้นสอบสวน ในเวลาต่อมาเจ้าของงานจะกลับคำให้การแล้วให้ลูกร้ับคนเดียว แต่ในสำนวณคดีเป็นว่า ตำรวจได้เจอทั้่งสองคนท่่าทางมีพิรุธจึงทำการตรวจค้น และได้เจอยาบ้าจำนวนสองร้อยเม็ดอยู่ใต้เบาะรถ ซึ่งรถเป็นของตรวจที่อยู่ในป้อม เวลาที่ถูกจับกุมก็ไม่ตรงกับความเป็นจริง เราควรจะทำอย่างไรครับ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
Re: เรื่องจะสารภาพรับหรือปฏิเสธดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 03:33:14 pm »
ขออภัยที่ตอบช้านะครับ ทนายติดภารกิจเยอะจริงในช่วงนี้ครับ

อย่างไรก็ตาม จากคำถาม ทนายก็ให้คำแนะนำว่า ถ้าไม่ได้ทำผิดก็ไม่ต้องรับผิดครับ และขอให้พึงระลึกเสมอว่า การสร้างหลักฐานเท็จอย่างไรก็ไม่มีทางที่จะเป็นจริงได้ และสืบไปสืบมาก็ย่อมมีพิรุจอยู่แล้ว ก็ขอให้หาทนายที่เชี่ยวชาญมาช่วยเหลือก็จะเป็นประโยชน์ต่อรูปคดีครับ

หากเป็นกรณีกลับกัน ถ้าทำผิดจริง ก็รับสารภาพ โทษหนักก็จะได้เป็นเบาครับ

ทนายพร