28/03/24 - 21:00 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคดียาเสพติดค่ะ  (อ่าน 28893 ครั้ง)

Pat

• Newbie
  • *
สอบถามคดียาเสพติดค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2017, 03:23:55 pm »
อยากจะขอสอบถามเกี่ยวกับคดียาเสพติด และกฎหมายใหม่มาตรา56ค่ะ

น้องชายโดนคดีครอบครอง7เม็ด มีคดีเก่าปี55คือเสพ จำคุก4เดือน
วันที่ศาลนัดน่าจะตัดสิน น้องอ่านสำนวนว่ามีการเพิ่มโทษจากคดีเก่าด้วย ซึ่งโทษจำไม่เกิน1.6ปี (อันนี้น้องบอกหนูก็ไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ) มีคนแนะนำน้องให้ปฏิเสธไปก่อน ศาลจึงยังไม่อ่านคำพิพากษา และหาทนายอาสาให้
คำถามค่ะ
1. โทษที่อ่านในสำนวนฟ้องยังไม่ใช่โทษตัดสินใช่ไหมคะ
2. เราสามารถเขียนใบคำร้องขอให้ศาลปราณีลดโทษให้เป็นรอลงอาญาและยื่นก่อนตัดสินเลยได้ไหมคะ ถ้าเราต้องการบอกศาลว่าเราสำนึกผิดจริงๆ ครั้งนี้ผิดซ้ำเพราะความหลงผิด โง่เขลาเบาปัญญา พน้อมกับเรารับสารภาพ และไม่ได้ขัดขวางการจับกุม จะขอโอกาสศาลอีกครั้ง(จะเป็นครั้งสุดท้ายก็ได้) และตั้งใจเข้ารับการบำบัดอย่างจริงจัง กอรปกับน้องมีงานทำสุจริต มีความประพฤติในที่ทำงานดี มีภรรยาและลูกพึ่งคลอด1เดือน ซึ่งภรรยาไม่ได้ทำงาน น้องเป็นเสาหลัก หากขาดน้องลูกเมียต้องลำบากมาก อีกทั้งมีแม่ที่รักษาตัวอยู่ด้วยโรคมะเร็ง เรื่องราวพวกนี้เราสามารถยื่นต่อศาลเป็นเหตุให้ศาลปราณีได้ไหมคะ และถ้ายื่นเอกสา่รประกอบ คือสูติบัตรลูก,ใบรับรองแพทย์ของแม่ เพียงพอไหมคะหรือต้องมีอย่างอื่นอีก
3.ตามที่หนูไปหาอ่านมาถึงมาตรา56ที่แก้ไขใหม่( โทษที่โดนไม่น่าจะเกิน5ปี และ น้องเคยจำคุกมาแค่ 4เดือน ซึ่งยังไม่ถึง6เดือนน่ะค่ะ ซึ่งตรงตามมาตรา56ที่แก้ไข) น้องหนูมีโอกาสที่ศาลจะปราณีไหมคะ
4.ทนายอาสา ที่ศาลจัดหาให้ จะช่วยเราเขียนเรื่องพวกนี้ได้ไหมคะ
นัดพบทนายกลางเดือนหน้านี้ค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ เครียดมากเลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2017, 03:30:23 pm โดย Pat »

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามคดียาเสพติดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 02:00:07 am »
คดียาเสพคิด
1. โทษที่อ่านในสำนวนฟ้องยังไม่ใช่โทษตัดสินใช่ไหมคะ
ตอบ..ใช่ครับ
2. เราสามารถเขียนใบคำร้องขอให้ศาลปรานีลดโทษให้เป็นรอลงอาญาและยื่นก่อนตัดสินเลยได้ไหมคะ ถ้าเราต้องการบอกศาลว่าเราสำนึกผิดจริงๆ ครั้งนี้ผิดซ้ำเพราะความหลงผิด โง่เขลาเบาปัญญา พน้อมกับเรารับสารภาพ และไม่ได้ขัดขวางการจับกุม จะขอโอกาสศาลอีกครั้ง(จะเป็นครั้งสุดท้ายก็ได้) และตั้งใจเข้ารับการบำบัดอย่างจริงจัง กอรปกับน้องมีงานทำสุจริต มีความประพฤติในที่ทำงานดี มีภรรยาและลูกพึ่งคลอด1เดือน ซึ่งภรรยาไม่ได้ทำงาน น้องเป็นเสาหลัก หากขาดน้องลูกเมียต้องลำบากมาก อีกทั้งมีแม่ที่รักษาตัวอยู่ด้วยโรคมะเร็ง เรื่องราวพวกนี้เราสามารถยื่นต่อศาลเป็นเหตุให้ศาลปรานีได้ไหมคะ และถ้ายื่นเอกสา่รประกอบ คือสูติบัตรลูก,ใบรับรองแพทย์ของแม่ เพียงพอไหมคะหรือต้องมีอย่างอื่นอีก

ตอบ...เป็นดุลยพินิจของศาล  คงตอบไม่ได้ ครับ
3.ตามที่หนูไปหาอ่านมาถึงมาตรา56ที่แก้ไขใหม่( โทษที่โดนไม่น่าจะเกิน5ปี และ น้องเคยจำคุกมาแค่ 4เดือน ซึ่งยังไม่ถึง6เดือนน่ะค่ะ ซึ่งตรงตามมาตรา56ที่แก้ไข) น้องหนูมีโอกาสที่ศาลจะปรานีไหมคะ
ตอบ...คดียาเสพติด  ถ้ามีการกระทำความผิด ภายใน ห้าปี  ให้ลงโทษเพิ่มอีกกึ่งหนึ่ง  เช่น ศาลให้ลงโทษ จำคุก  1 ปี ก็เพิ่มอีก 6 เดือน เป็นจำคุก  1 ปี 6 เดือนเป็นต้น...ส่วนเงื่อนไข ตาม ปอ. ม.56 นั้น  เป็นเหตุบรรเทาโทษ หรือเหตุอันควรปรานี   ต้องมีเงื่อนไขสำคัญคือ ไม่เคยรับโทษจำคุกมาก่อน ในเมื่อเคยถูกจำคุก มาแล้ว 4 เดือน  จึงไม่เกิดสิทธิ ตาม ปอ. ม. 56  และเรื่องนี้ เป็นดุลยพินิจของศาลเท่านั้น ครับ
4.ทนายอาสา ที่ศาลจัดหาให้ จะช่วยเราเขียนเรื่องพวกนี้ได้ไหมคะ
ตอบ..ได้ ครับ
ตอบ..ขอให้โชคดี  มีทางออกที่เหมาะสม  ครับ

Pat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2017, 12:39:18 pm »
ขอบคุณมากนะคะ ที่ให้คำตอบ หนูขออนุญาติสอบถามเพิ่มในส่วน มาตรา 56 ค่ะ คือหนูไปอ่านจากในเนตที่ก๊อปมาทางด้านล่าง น้องหนูจะพอเข้าข่ายให้ศาลท่านเมตตาตามกฎใหม่ไหมคะ หรือพอจะมีความหวังบ้างไหมคะ ที่เคยจำมาแต่ไม่เกิน6เดือน หนูไม่ทราบเรื่องกฎหมาย อาศัยหาความรู้จากเนตค่ะ ด้วยความเคารพ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 56 วรรคแรก

หลักเกณฑ์กฎหมายเดิม กับกฎหมายใหม่ แตกต่างกันมาก คือ 1.กฎหมายเดิม ศาลพิพากษาจำคุกไม่เกิน 3 ปี ถึงจะรอลงอาญาได้ ***กฎหมายใหม่ ศาลจำคุกไม่เกิน 5 ปี รอลงอาญาได้

2.กฎหมายเก่า : ต้องไม่เคยรับโทษจำคุกมาก่อน.ยกเว้นความผิดประมาท หรือลหุโทษ ถึงจะรอลงอาญาได้
 **กฎหมายใหม่ :
(๑) ไม่เคยรับโทษจำคุกมาก่อน หรือ
 (๒) เคยรับโทษจำคุกมาก่อนแต่เป็นโทษสำหรับความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ หรือเป็นโทษจำคุกไม่เกินหกเดือนหรือ
 (๓) เคยรับโทษจำคุกมาก่อนแต่พ้นโทษจำคุกมาแล้วเกินกว่าห้าปี แล้วมากระทำความผิดอีก โดยความผิดในครั้งหลังเป็นความผิดที่ได้กระทำโดยประมาทหรือความผิดลหุโทษ #ก็รอลงอาญาได้ (เคยจำคุกมาก่อน ก็รอได้).... อ่านต่อได้ที่ : http://www.posttoday.com/social/hot/424864

มโนธรรม

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2017, 03:47:04 am »
ดุลยพินิจของศาล
  การจะโทษอย่างไร มากน้อยเพียงใด หรือจะรอการลงโทษไว้หรือไม่ เป็นดุลยพินิจของศาลเท่านั้น...จึงตอบไม่ได้ว่า ผลจะเป็นอย่างไร ครับ

Pat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 05:30:35 pm »
ขอบคุณมากค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2017, 05:26:11 pm »
คำตอบเป็นไปตามคุณมโนธรรม อธิบายไว้เลยครับ
ทนายพร

Aomaam01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2018, 02:58:22 pm »
ค่ะ หนูขอปรึกษาคดียาเสพติดค่ะ ครอบครอง6เม็ด โทษครั้งแรก ศาลนัดรายงานตัวครั้งที่2จะต้องจ่ายค่าปรับเลยหรือป่าวคะ แล้วถ้ายังไม่มีสามารถขอผลัดผ่อนได้ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 11, 2018, 03:01:48 pm โดย Aomaam01 »

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2018, 01:46:02 am »
ครอบครองยาเสพติดเพื่อเสพ ๖ เม็ด ศาล(น่าจะ) พิพากษาจำคุก ๒ ปี ปรับ ๑๐,๐๐๐.- บาท โทษจำคุกรอลงอาญา ๒ ปีบำเพ็ญสาธารณะประโยชนื ๔๘ ชม. ที่่ตอบมาทั้งหมดนี้ เป็นกรณีที่ไม่เคยต้องโทษมาก่อนนะครับ แต่ถ้าในระหว่างที่รอลงอาญาในคดีความผิดครั้งก่อน ศาลจะเพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่งของโทษที่ศาลจะลงในความผิดครั้งหลัง ซึ่งเป็นไปตามกฎหมายมาตรา ๙๗ แห่ง พรบ.ยาเสพติดนั้นเองครับ

ถ้าศาลตัดสินแล้วก็ต้องจ่ายค่าปรับเลยครับ ถ้าไม่จ่ายก็จะถูกกักขังแทนค่าปรับ ในอัตราวันละ ๕๐๐ บาท ก็คำนวณเอาครับว่ากี่วัน และไอ้ค่าปรับนี้ไม่มีระบบผ่อนชำระนะครับ

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

โบและต้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 01:42:30 am »

อยากจะขอสอบถามเกี่ยวกับคดียาเสพติด และกฎหมายใหม่มาตรา56ค่ะ

น้องชายโดนคดีครอบครอง7เม็ด มีคดีเก่าปี55คือเสพ จำคุก4เดือน
วันที่ศาลนัดน่าจะตัดสิน น้องอ่านสำนวนว่ามีการเพิ่มโทษจากคดีเก่าด้วย ซึ่งโทษจำไม่เกิน1.6ปี (อันนี้น้องบอกหนูก็ไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ) มีคนแนะนำน้องให้ปฏิเสธไปก่อน ศาลจึงยังไม่อ่านคำพิพากษา และหาทนายอาสาให้
คำถามค่ะ
2. เราสามารถเขียนใบคำร้องขอให้ศาลปราณีลดโทษให้เป็นรอลงอาญาและยื่นก่อนตัดสินเลยได้ไหมคะ ถ้าเราต้องการบอกศาลว่าเราสำนึกผิดจริงๆ ครั้งนี้ผิดซ้ำเพราะความหลงผิด โง่เขลาเบาปัญญา พน้อมกับเรารับสารภาพ และไม่ได้ขัดขวางการจับกุม จะขอโอกาสศาลอีกครั้ง(จะเป็นครั้งสุดท้ายก็ได้) และตั้งใจเข้ารับการบำบัดอย่างจริงจัง กอรปกับน้องมีงานทำสุจริต มีความประพฤติในที่ทำงานดี มีภรรยาและลูกพึ่งคลอด1เดือน ซึ่งภรรยาไม่ได้ทำงาน น้องเป็นเสาหลัก หากขาดน้องลูกเมียต้องลำบากมาก อีกทั้งมีแม่ที่รักษาตัวอยู่ด้วยโรคมะเร็ง เรื่องราวพวกนี้เราสามารถยื่นต่อศาลเป็นเหตุให้ศาลปราณีได้ไหมคะ และถ้ายื่นเอกสา่รประกอบ คือสูติบัตรลูก,ใบรับรองแพทย์ของแม่ เพียงพอไหมคะหรือต้องมีอย่างอื่นอีก
3.ตามที่หนูไปหาอ่านมาถึงมาตรา56ที่แก้ไขใหม่( โทษที่โดนไม่น่าจะเกิน5ปี และ น้องเคยจำคุกมาแค่ 4เดือน ซึ่งยังไม่ถึง6เดือนน่ะค่ะ ซึ่งตรงตามมาตรา56ที่แก้ไข) น้องหนูมีโอกาสที่ศาลจะปราณีไหมคะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ เครียดมากเลยค่ะ ขอบคุณมากนะคะ
[/quote]

โบและต้น

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 01:46:11 am »
หนู ขอสอบถามหน่อยค่ะ 
คดีขับเสพ ผุ้ต้องหาฝากขังอยุ่ถ้าศาลตัดสิ้น ให้เสียค่าปรับ จะหักลบกับที่ผุ้ต้องหา ติดอยุ่ในระหว่างฝากขังไหมค่ะ หรือ เริ่มนับใหม่

มโนธรรม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2020, 09:50:39 am »
ถาม...หนู ขอสอบถามหน่อยค่ะ
คดีขับเสพ ผู้ต้องหาฝากขังอยู่ถ้าศาลตัดสิ้น ให้เสียค่าปรับ จะหักลบกับที่ผู้ต้องหา ติดอยู่ในระหว่างฝากขังไหมค่ะ หรือ เริ่มนับใหม่

ตอบ...การรับโทษในคดีอาญา...  ตาม ปอ. ม.30 วรรคสอง  "ในการคำนวณระยะเวลานั้น  ให้นับวันเริ่มกักแทนค่าปรับรวมเข้าด้วย....ฯ"  โดยหลักต้องหักวันที่ถูกกักขังออก  แต่..การฝากขัง  อาจจะไม่เข้าข่ายการกักขังแทนค่าปรับ  เมื้่อศาลลงโทษให้กักขัง อาจต้องนับเวลากันใหม่ก็ได้  เรื่องแบบนี้ ค่อนข้างจะเป็นปัญหาข้อกฎหมาย  ก็ต้องอยู่ที่ดุลพินิจของศาลเป็นสำคัญ....

สมโภชน์

• Newbie
  • *
Re: สอบถามคดีโลกนี้หมายจับคดีขับเสพ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2021, 12:24:14 am »

คำถามค่ะ