28/03/24 - 20:19 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคดียาเสพติดค่ะ  (อ่าน 14875 ครั้ง)

ชัชฏาภรณ์

• Newbie
  • *
สอบถามคดียาเสพติดค่ะ
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 03:41:58 am »
แฟนโดนจับคดียาเสพติดครั้งที่ 2 คือครอบครองยาเสพติดเพื่อเสพแล้วเจอของกลาง มียาบ้า 1 เม็ด แล้วยาไอซ์ 0.56 กรัม แล้วขับเสพ ครั้งแรกมีคดีเก่าคือขับเสพรอลงอาญา 2 ปี คุมประพฤติ 1 ปี แล้วแฟนขาดรายงานตัวแล้วก็ไม่ได้บำเพ็ญประโยชน์ 24 ช.ม.(แฟนทำงานที่ต่างจังหวัดกลับมาแค่รายงานตัวคุมประพฤติอย่างเดียว)ขาดรายงานตัวครั้งสุดท้าย คือลืมแล้วช่วงโควิดระบาดพอดี แต่ประกันตัวแฟนออกมา ศาลให้ไปรายงานตัวทุกๆ 12 วัน 7 ฝาก แบบนี้แฟนจะติดคุกมั้ยค่ะ แต่แฟนสัญญาว่าจะไม่กลับไปหายาเสพติดอีก แบบนี้พอจะมีทางช่วยให้แฟนไม่ติดคุกหรือป่าวค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าคะ

มโนธรรม

• Full Member
Re: สอบถามคดียาเสพติดค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 08:33:45 am »
เหตุบรรเทาโทษ

ถ้ารับสารภาพ ย่อม มีเหตุอันควรปรานี ที่ศาลจะให้ลงโทษสถานเบา แต่จะให้บอกให้ชัดเจนว่า จะถูกลงโทษอย่างไร จะถูกจำคุกหรือไม่ ไม่สามารถตอบได้  เพราะเป็นอำนาจของศาลเท่านั้น...

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2020, 03:09:15 pm »
โดนจับรอบ ๒ นี่ ศาลมักจะไม่ปราณีนะครับ เพราะถือว่า "ไม่หลาบจำ" ดังนั้น โทษที่ศาลจะลงมักจำลงแบบให้ผู้กระทำผิดหลายจำ นั่นก็คือต้องจำคุกสถานเดียว

เอาเป็นว่า รอบนี้ศาลจะเพิ่มโทษอีกกึ่งหนึ่ง และไม่น่าจะรอลงอาญา

ทั้งนี้ โทษที่จะลงก็อยู่ที่ดุลพินิจของศาล

ให้กำลังใจครับ

ทนายพร.

Buaza5307

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2020, 10:55:59 pm »
อยากสอบถามหน่อยค่ะ ถ้าเคยมีคดีเสพอยู่เหลือเเต่ไปรายงานตัวเเล้วไม่ได้ไปเเล้วมาถูกจับอีกรอบ2ข้อหาเสพเหมือนกันจะติดกี่เดือนหรือกี่ปีค่ะ

ทนายพร

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2020, 02:43:35 am »
จะติดกี่ปี คงตอบชัดเจนไม่ได้ อยู่ที่ดุลพินิจของศาลนะครับ

ซึ่งศาลก็จะพิจารณาจากพฤติกรรมของจำเลยว่า มีความ "หลาบจำ" หรือไม่  ถ้าดูแล้วพฤติกรรมไม่หลาบจำ ก็อาจจะไม่รอลงอาญาแล้วลงโทษจำคุกหรือกักขังหรืออาจบังคับให้ไปบำบัด ก็เป็นได้

ทั้งนี้ ตามหลักกฎหมาย ผู้เสพถือเป็นผู้ป่วย ประเภทหนึ่งครับ ซึ่งมีหลายเครสที่ ศาลสั่งให้ไปบำบัดจนกว่าจะหาย ซึ่งก็ต้องไปอยู่ในสถานที่ที่ศาลมีคำสั่งให้ไปบำบัดละครับ ซึ่งทนายก็คิดว่าดีอยู่นะ มิเช่นนั้น รอบสาม รอบสี่ รอบห้า ก็จะตามมา และจะพัฒนาต่อไปเป็นผู้ค้าในที่สุด

ขอให้โชคดีครับ

ทนายพร.

Luxyru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2020, 10:36:58 am »
อันตรายเลยครับเรื่องแบบนี้ต้องศึกษาให้ดีก่อนนะครับ

odpd--3

• Newbie
  • *
    • http://hanoi-vip.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2020, 11:49:54 pm »
ขอบคุณครับ

masita

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2020, 05:16:46 pm »
สวัสดีค่ะ ขอปรึกษาทนายนะคะ แฟนโดนจับข้อหาครอบครองเพื่อจำหน่าย เคตามีน 2.49กรัม แฟนรับแค่ครอบครองอย่างเดียวได้ไหมค่ะ ยาไม่ใช่ของแฟน ปปส.ยัดมา เพราะว่ามีคนซัดทอดมาอ่ะค่ะ ค้นครั้งแรกไม่เจอ พาแฟนออกไปข้างนอก แล้วเข้ามาค้นอีกรอบ เจอยาอยู่ในตู้เสื้อผ้าค่ะ คดีแรก โทษประมาณกี่ปีค่ะ ขอบคุณค่ะ

falefaleia

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2021, 03:11:42 pm »
ขอถามน่อยคะ ใม่เข้าใจคะ
คือแฟน มีคดีขับเสพแต่ไม่ได้ประกัน ขึ้นศาลแล้วคะ
ให้คำรับสารภาพหมด แต่ศาลบอกว่า ให้กักตัวอีก12วันแล้วมาขึ้นศาลอีกรอบนึ่งแบบนี้แฟนจะโดนกี่วันคะ แต่ไม่เคยมีประวัติเลยนะคะคดีตอนนี้...
เพิ่งจะครั้งแรกคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2021, 03:18:51 pm โดย falefaleia »

มโนธรรม

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2021, 10:34:26 am »
สวัสดีค่ะ ขอปรึกษาทนายนะคะ แฟนโดนจับข้อหาครอบครองเพื่อจำหน่าย เคตามีน 2.49กรัม แฟนรับแค่ครอบครองอย่างเดียวได้ไหมค่ะ ยาไม่ใช่ของแฟน ปปส.ยัดมา เพราะว่ามีคนซัดทอดมาอ่ะค่ะ ค้นครั้งแรกไม่เจอ พาแฟนออกไปข้างนอก แล้วเข้ามาค้นอีกรอบ เจอยาอยู่ในตู้เสื้อผ้าค่ะ คดีแรก โทษประมาณกี่ปีค่ะ ขอบคุณค่ะ

ตอบ...การตั้งข้อหาใด  ตำรวจต้องต้งข้อหาตามข้อเท็จจริงจากการสืบสวนและสอบสวน  ถ้าคิดว่าไม่ถูกต้อง คงต้องหาทนายช่วยเหลือในการต่อสู้คดี...

ขอถามน่อยคะ ใม่เข้าใจคะ
คือแฟน มีคดีขับเสพแต่ไม่ได้ประกัน ขึ้นศาลแล้วคะ
ให้คำรับสารภาพหมด แต่ศาลบอกว่า ให้กักตัวอีก12วันแล้วมาขึ้นศาลอีกรอบนึ่งแบบนี้แฟนจะโดนกี่วันคะ แต่ไม่เคยมีประวัติเลยนะคะคดีตอนนี้...
เพิ่งจะครั้งแรกคะ

ตอบ...เรื่องดุลพินิจของศาล  คงไม่สามารถเข้าไปก้าวล่วงได้  ว่าทำไมจึงเป็นเช่นนั้น...ถ้าคิดว่าไม่ถูกต้อง  ก็มีช่องทางยื่นอุทธรณ์คำสั่งศาลได้  แต่การกักตัว 12 วัน  บางทีถ้าทำใจยอมปล่อยวางยอมรับสภาพ อาจจะเป็นทางยุติปัญหาที่ดีที่สุด